← Tất cả bài viết

Stockfish, Reckless hay PlentyChess: ai mới là engine cờ vua mạnh nhất hiện nay?

♟️ Kiến thức chuyên sâuCờ Vua·02/11/2026·12 phút đọc
#engine#co-vua

🇬🇧 English

Stockfish, Reckless hay PlentyChess: ai mới là engine cờ vua mạnh nhất hiện nay?

Theo dõi các bảng xếp hạng engine cờ vua năm 2026, bạn sẽ thấy một mẫu số chung: ba cái tên Stockfish, Reckless và PlentyChess thay nhau chiếm ba vị trí đầu, chỉ hơn kém nhau vài điểm Elo — ít hơn cả sai số thống kê của chính các bảng đó. Stockfish là nhà vua lâu năm. Reckless là kẻ thách thức mới ba tuổi đã vào tới trận chung kết thế giới của làng engine. PlentyChess còn ít tên tuổi hơn, nhưng lại là nơi khai sinh một ý tưởng kỹ thuật mà cả hai đối thủ đều đã học theo. Bài này so sánh cả ba bằng số liệu có nguồn và ngày tháng rõ ràng, tính đến tháng 11/2026 — và giải thích vì sao câu hỏi "ai mạnh nhất" không có một đáp án tuyệt đối.

Vì sao cả ba cùng đứng trên đỉnh: kỷ nguyên NNUE

Cả ba engine đều thuộc cùng một "trường phái": tìm kiếm alpha-beta cổ điển kết hợp hàm đánh giá bằng mạng nơ-ron NNUE. NNUE (mạng nơ-ron cập nhật hiệu quả) vốn ra đời từ cờ shogi của Nhật, được Stockfish đưa sang cờ vua năm 2020 và nhanh chóng trở thành chuẩn mực: thay vì chấm điểm thế cờ bằng hàng trăm quy tắc viết tay, engine học cách "nhìn" thế cờ từ hàng tỉ ván tự chơi, nhưng vẫn chạy nhanh trên CPU thường vì mỗi nước đi chỉ cần cập nhật một phần nhỏ của mạng.

Khi mọi engine mạnh đều dùng NNUE, cuộc đua nằm ở ba thứ tinh vi hơn: dữ liệu huấn luyện, kiến trúc mạng, và chi tiết tìm kiếm — cắt tỉa, mở rộng, quản lý thời gian. Ba engine trong bài này là ba đáp án khác nhau cho cùng một bài toán.

Stockfish — nhà vua lâu năm

Stockfish là dự án lâu đời và đông đảo nhất trong ba cái tên. Nó bắt nguồn từ engine Glaurung của Tord Romstad (2004); bản Stockfish đầu tiên ra mắt ngày 2/11/2008 do Romstad, Marco Costalba và Joona Kiiski phát triển. Ngày nay nó là dự án cộng đồng toàn cầu viết bằng C++, giấy phép GPL-3.0, với hàng nghìn tình nguyện viên góp sức máy kiểm thử từng thay đổi qua hệ thống Fishtest.

Nhịp tiến hóa của Stockfish vẫn chưa hề chậm lại. Tháng 1/2026, Stockfish 18 đưa vào mạng nơ-ron một lớp đặc trưng mới gọi là "threat inputs" (đầu vào đe dọa — xem thêm ở phần PlentyChess) và mạnh hơn Stockfish 17 tới 46 Elo theo kiểm thử chính thức. Ngày 5/9/2026, Stockfish 19 ra mắt, mạnh hơn bản 18 tối đa 44 Elo nữa: nó chuyển sang kiến trúc mạng SFNNv16, loại bỏ các đặc trưng đe dọa dư thừa, bổ sung đặc trưng "cặp tốt" và bỏ hẳn mạng phụ từng dùng ở các bản trước. Ngay cả như vậy, các bản phát triển (dev) cuối tháng 10/2026 đã chuyển tiếp sang kiến trúc SFNNv19.

Về thành tích, Stockfish vẫn là thước đo của cả làng: theo Wikipedia (cập nhật tháng 10/2026), nó đã vô địch mọi sự kiện chính của TCEC và CCC (giải vô địch engine của Chess.com) từ năm 2020 đến nay. Tại TCEC mùa 29 — giải vô địch thế giới không chính thức của engine, diễn ra tháng 3–4/2026 — Stockfish thắng trận Siêu chung kết (Superfinal) 100 ván trước Reckless với tỉ số 59–41, giành danh hiệu TCEC thứ 19 và là chức vô địch mùa thứ 12 liên tiếp. Trên bảng CCRL 40/15 (bản 30/10/2026, 4 CPU), Stockfish 19 đạt 3649 Elo, đứng đầu nhóm các engine kỳ cựu.

Một điểm ít người để ý: bảng EAS của SPCC — bảng đo "độ hung" (thí quân, thắng nhanh, ít hòa nhạt) thay vì sức mạnh — xếp các bản Stockfish ở vị trí số 1 và số 3. Đó là hệ quả của sức mạnh áp đảo: Stockfish thắng nhanh và dám thí quân vì nó tính xa hơn mọi đối thủ. Với người chơi, Stockfish cũng là lựa chọn mặc định ở khắp nơi: miễn phí, chạy trên mọi hệ điều hành, và là engine đứng sau các công cụ phân tích phổ biến nhất.

Reckless — kẻ thách thức viết bằng Rust

Reckless là câu chuyện leo hạng ngoạn mục nhất của làng engine những năm gần đây. Tác giả chính là Arseniy Surkov; engine viết bằng Rust — ngôn ngữ hiếm hoi trong thế giới engine vốn toàn C++ — và phát hành theo giấy phép AGPL-3.0. Bản đầu tiên 0.1.0 ra mắt tháng 5/2023 chỉ đạt khoảng 2005 Elo trên bảng CCRL Blitz, tức ngang một kỳ thủ mạnh. Ba năm sau, nó đứng thứ hai thế giới.

Bước ngoặt đến ở bản 0.5.0 (tháng 2/2024): Reckless bỏ hàm đánh giá viết tay, chuyển hẳn sang NNUE với mạng huấn luyện bằng công cụ Bullet trên dữ liệu tự chơi. Phần chấm điểm của nó còn có hai nét riêng: cơ chế "lịch sử hiệu chỉnh" (correction history) và một hệ số "lạc quan" theo quân lực — engine tự tin hơn một chút khi thế trận giàu quân, một kiểu "tính cách" cài thẳng vào công thức.

Số liệu chính thức trong README của dự án cho bản 0.9.0 (phát hành 1/3/2026): hạng 2 SPCC với 3833 Elo, hạng 2 CCRL Blitz với 3767, hạng 2 CCRL 40/15 với 3612 (bảng 1 CPU). Trên bảng CCRL 40/15 dùng 4 CPU (30/10/2026), Reckless 0.9.0 đạt 3644 — chỉ kém Stockfish 19 đúng 5 điểm.

Nhưng dấu ấn lớn nhất của Reckless là ở TCEC mùa 29: về nhì Premier Division — hạng đấu cao nhất — rồi vào Siêu chung kết gặp Stockfish, phá vỡ thế song mã Stockfish – Lc0 kéo dài nhiều năm ở trận đấu đỉnh cao này. Reckless thua 41–59, nhưng trận đấu để lại một giai thoại fair-play mà Chessdom ghi lại: sau 16 ván, hai đội phát hiện một lỗi của trình biên dịch Rust ảnh hưởng đến Reckless, và cùng đồng ý khởi động lại toàn bộ trận chung kết. Trên bảng "độ hung" EAS, bản dev của Reckless đứng thứ 7 và thuộc nhóm 5 engine thí quân nhiều nhất — một cá tính đáng giá khi bạn cần một góc nhìn khác Stockfish.

PlentyChess — nhỏ mà có võ, và món quà "threat inputs"

PlentyChess là dự án của một tác giả chính: Patrick Leonhardt (biệt danh Yoshie2000), viết bằng C++, giấy phép GPL-3.0, kho mã mở từ cuối năm 2023. Xét quy mô đội ngũ, khó tin engine này đứng chung mâm với Stockfish — cho đến khi nhìn vào đóng góp kỹ thuật của nó.

PlentyChess là nơi "threat inputs" được hoàn thiện và chứng minh ở đẳng cấp cao nhất: ngoài vị trí các quân, mạng nơ-ron còn nhận thêm thông tin quân nào đang bị đe dọa, ô nào đang bị tấn công — cập nhật tăng dần theo từng nước đi, kết hợp các "xô" theo vị trí vua. Mạng của nó được huấn luyện trên hơn 15 tỉ thế cờ tự sinh, gồm cả cờ tiêu chuẩn lẫn Chess960, có dùng kỹ thuật tự chưng cất (self-distillation) trong một phần quá trình. Cách tiếp cận này hiệu quả đến mức Stockfish đưa nó vào Stockfish 18 (tháng 1/2026) và Reckless cũng áp dụng theo — một trường hợp hiếm hoi mà "học trò" về mặt ý tưởng lại là dự án nhỏ nhất. Ngoài ra, Chess Programming Wiki còn ghi nhận Leonhardt là người đề xuất cơ chế "bỏ phiếu nhiều nước đi" cho tìm kiếm song song, một cải tiến nhỏ nhưng thực dụng trong cách nhiều engine dùng đa luồng ngày nay.

Về sức mạnh, bản tóm tắt xếp hạng chính thức của dự án (cập nhật tháng 11/2025) ghi: hạng 3 SPCC với 3789 Elo, hạng 3 CEGT với 3603, hạng 2 CCRL với 3642. Trên bảng CCRL 40/15 dùng 4 CPU (30/10/2026), PlentyChess 7.0.0 đạt 3642 và bản 8.0.0 đạt 3638 — tức mọi con số đều nằm trong biên độ vài Elo quanh hai đối thủ lớn. Ở TCEC mùa 29, PlentyChess về thứ tư tại Premier Division, sau Stockfish, Reckless và Lc0, và nó cũng là khách quen của CCC. Trên bảng EAS, PlentyChess 8.0.0 đứng thứ 6 — sát nút Reckless — và thuộc nhóm 5 engine có tỉ lệ thắng nhanh cao nhất.

Bảng so sánh nhanh

  • Đội ngũ: Stockfish — cộng đồng toàn cầu, gốc từ Glaurung (2004), bản đầu 2008 · Reckless — Arseniy Surkov và cộng tác viên, bản đầu 2023 · PlentyChess — chủ yếu một mình Patrick Leonhardt, từ cuối 2023
  • Ngôn ngữ / giấy phép: Stockfish — C++ / GPL-3.0 · Reckless — Rust / AGPL-3.0 · PlentyChess — C++ / GPL-3.0
  • Đánh giá: Stockfish — NNUE kiến trúc SFNNv16 (bản 19) · Reckless — NNUE + hiệu chỉnh lịch sử + hệ số lạc quan · PlentyChess — NNUE với đầu vào đe dọa (threat inputs), huấn luyện trên 15 tỉ+ thế cờ
  • CCRL 40/15, 4 CPU (30/10/2026): Stockfish 19 — 3649 · Reckless 0.9.0 — 3644 · PlentyChess 7.0.0 — 3642
  • SPCC (tóm tắt chính thức của các dự án): Stockfish — bản dev dẫn đầu bảng · Reckless — hạng 2, 3833 · PlentyChess — hạng 3, 3789
  • TCEC mùa 29 (2026): Stockfish — vô địch · Reckless — á quân (thua Siêu chung kết 41–59) · PlentyChess — hạng 4 Premier Division

Cần lưu ý ngay khi đọc bảng này: Elo của mỗi bảng xếp hạng là một "hệ quy chiếu" riêng — 3833 của SPCC (thi đấu bằng các khai cuộc thiên lệch UHO, nhịp nhanh) không so trực tiếp được với 3644 của CCRL (40 nước trong 15 phút, 4 CPU). Con số chỉ có ý nghĩa khi đi kèm tên bảng, ngày tháng và điều kiện thi đấu.

Đối đầu trực tiếp: những con số biết "nói dối"

Trận đối đầu đỉnh cao duy nhất giữa hai trong ba engine này ở thể thức dài hơi trong năm 2026 là Siêu chung kết TCEC mùa 29: Stockfish thắng Reckless 59–41 sau 100 ván. Đó là cách biệt rõ ràng nhưng không phải áp đảo tuyệt đối — và cần nhớ thể thức TCEC cố tình dùng các khai cuộc mất cân bằng để ép các engine phải "đánh nhau" thay vì hòa nhanh, nên tỉ số này không phản ánh đúng tỉ lệ hòa/kèo nếu hai engine gặp nhau từ thế cờ xuất phát chuẩn.

Đổi sân là đổi câu chuyện. Ở giải league của Chess Engines Diary (CEDR) mùa 10/2026, Stockfish vẫn nhất, nhưng Reckless bản dev về thứ ba còn PlentyChess 8.0.0 chỉ xếp thứ bảy trong cùng hạng đấu. Ngay trên bảng CCRL 30/10/2026 cũng có một cái tên hoàn toàn mới tạm đứng trên cả ba với 3650 điểm — nhưng mới qua 214 ván, sai số tới ±28, mẫu còn quá mỏng để kết luận. Hãy đọc bảng xếp hạng engine như dự báo thời tiết: đúng xu hướng, nhưng luôn kèm xác suất.

Người chơi nên chọn engine nào để phân tích?

Với đại đa số kỳ thủ, đáp án vẫn là Stockfish: mạnh nhất theo đa số bằng chứng, ổn định, được hỗ trợ tốt nhất và có mặt trong hầu hết công cụ phân tích. Nếu bạn chỉ cài một engine, hãy cài Stockfish.

Reckless và PlentyChess phát huy giá trị ở vai trò "ý kiến thứ hai". Các engine hàng đầu không phải lúc nào cũng đồng ý với nhau: cùng một thế cờ, một engine chọn nước đi yên tĩnh, engine kia lại thấy một hướng tấn công thú vị. Khi hai trong ba cái tên này bất đồng, đó thường là dấu hiệu thế cờ đang giàu ý tưởng và đáng đào sâu nhất. Cả hai đều miễn phí, có bản dựng sẵn cho Windows, Linux và macOS (PlentyChess có cả bản Android), cắm vào mọi giao diện hỗ trợ UCI, và từ tháng 10/2026 còn có trên nền tảng phân tích đám mây Chessify. Riêng người chơi Chess960 nên để mắt tới PlentyChess, vì mạng của nó được huấn luyện trên cả các thế cờ 960 ngay từ đầu.

Và một sự thật nên nói thẳng: ở góc độ người chơi, chênh lệch 5–20 Elo giữa ba engine này gần như không thay đổi chất lượng phân tích của bạn. CPU bạn dành cho engine và thời gian bạn để nó suy nghĩ quan trọng hơn nhiều so với việc nó đứng hạng 1 hay hạng 3.

Kết luận

Tính đến tháng 11/2026, Stockfish vẫn là engine cờ vua mạnh nhất theo đa số bằng chứng — về danh hiệu, về độ ổn định qua nhiều bảng xếp hạng, và về chiến thắng trong trận đối đầu dài hơi nhất năm. Nhưng ngai vàng đã không còn cách xa như trước: Reckless, một dự án Rust mới ba năm tuổi, đã vào tới Siêu chung kết TCEC; còn PlentyChess, dự án gần như của một người, đã tặng cho cả hai đối thủ ý tưởng threat inputs làm thay đổi kiến trúc mạng của chính họ. Ở đỉnh cao hiện nay, khoảng cách được đo bằng một chữ số Elo — và thay đổi theo từng bảng xếp hạng, từng thể thức thi đấu.

Một ghi chú nhỏ cho người chơi trên SynerWorlds: engine đang chạy trong game Cờ Vua của chúng tôi chính là Stockfish, được "ghìm" sức mạnh thành 12 cấp độ cho vừa sức người chơi. Hiểu được nhà vô địch ấy mạnh đến đâu cũng là một cách để trân trọng những ván cờ mà nó đang nhường bạn.

Nguồn số liệu: bảng CCRL 40/15 (bản 30/10/2026) và CCRL Blitz; bảng SPCC và chỉ số EAS của SPCC (cập nhật 14/10/2026); README và tóm tắt xếp hạng chính thức của Reckless (3/2026) và PlentyChess (11/2025); Chessdom và TCEC Wiki về TCEC mùa 29; Chessify (20/10/2026); thông báo phát hành chính thức của Stockfish 18 và 19.

Bình luận

Chưa có bình luận nào. Hãy là người đầu tiên chia sẻ cảm nghĩ!